Rocket Tool ทีมวิจัยหุ้น · Deep Dive เปิด EOSE ใน Rocket Tool

Deep Dive · EOSE · BMFV

EOSE ขายแบตได้มากขึ้นทุกไตรมาส แต่ยิ่งขายยิ่งขาดทุน แล้วจะเริ่มขายได้กำไรเมื่อไหร่

  • ข้อมูล ณ 11 ต.ค. 2569
  • งบล่าสุด 10-Q ไตรมาส 2/2026 (ยื่น 5 ส.ค. 2026)
  • งบถัดไป 4 พ.ย. 2569

Eos Energy Enterprises (EOSE) ผลิตแบตเตอรี่สังกะสีขนาดใหญ่สำหรับเก็บไฟฟ้าเข้าโครงข่าย รายได้ของบริษัทโตเร็วมาก แต่ทุกไตรมาสที่ผ่านมาบริษัทขายของได้น้อยกว่าต้นทุนผลิต

คำถามที่คนถือหุ้นและคนที่กำลังสนใจอยากรู้จริง ๆ จึงไม่ใช่ "ควรซื้อไหม" แต่เป็น "บริษัทจะเริ่มขายแล้วได้กำไรเมื่อไหร่ และเงินสดในมือจะพอใช้ไปถึงตอนนั้นหรือเปล่า"

Bธุรกิจ: Eos ขายอะไร ให้ใคร

แบตเตอรี่สังกะสีต่างจากแบตลิเธียมตรงไหน

ลองนึกถึงฟาร์มโซลาร์ ตอนกลางวันผลิตไฟได้เกินความต้องการ ส่วนตอนหัวค่ำคนใช้ไฟมากที่สุดแต่แดดหมดแล้ว ต้องมีที่เก็บไฟไว้ระหว่างนั้น

Eos ขายระบบเก็บไฟฟ้า (BESS) ที่ใช้เคมีสังกะสีชื่อ Znyth โมดูลหลักชื่อ Eos Z3 ออกแบบมาให้จ่ายไฟต่อเนื่องได้หลายชั่วโมง บริษัทวางตำแหน่งไว้สำหรับงานเก็บไฟระยะยาว ส่วนแบตลิเธียมที่ใช้กันทั่วไปเหมาะกับงานช่วงสั้นกว่า

ทุกวันนี้ Eos ขายระบบแบบ DC ครบชุดพร้อมใช้ และมีซอฟต์แวร์ควบคุมกับบริการติดตั้งและดูแลรักษาขายพ่วงไปด้วย

Eos Z3 · แบตเคมีสังกะสี
  1. 1/4ระบบเก็บไฟแบบ DC ครบชุด

    Eos ไม่ได้ขายแบตเป็นก้อน แต่ขายทั้งระบบที่ต่อพร้อมใช้ ข้างในคือโมดูลแบตเรียงเป็นตู้ คุมด้วยระบบจัดการแบต (BMS) และซอฟต์แวร์ DawnOS ที่ปรับสมดุลการทำงานของแต่ละโมดูล

  2. 2/4หน่วยหลักคือโมดูล Eos Z3

    รุ่นปัจจุบันเริ่มส่งตั้งแต่ไตรมาส 3 ปี 2023 บริษัทบอกว่าเทียบกับรุ่นก่อน ใช้เซลล์น้อยลงราว 50% จุดเชื่อมน้อยลงราว 98% และเก็บไฟต่อพื้นที่ได้ราว 2 เท่า (ตัวเลขที่บริษัทอ้าง)

  3. 3/4ข้างในคือเซลล์สังกะสีซ้อนกันเป็นชั้น

    แต่ละโมดูลคือเซลล์แบตเคมีสังกะสี (Znyth) วางซ้อนกัน วัตถุดิบหลักมี 5 อย่าง คือ เกลือสังกะสี แผ่น felt เรซิน ไทเทเนียม และพลาสติกนำไฟฟ้า ไม่ใช้ลิเทียม บริษัทอ้างว่าแบตไม่ติดไฟ จึงไม่มีปัญหาความร้อนลุกลามแบบแบตลิเทียม

  4. 4/4จ่ายไฟต่อเนื่องหลายชั่วโมง

    บริษัทออกแบบ Z3 ให้จ่ายไฟต่อเนื่อง 3–12 ชั่วโมงหรือนานกว่า เหมาะกับการเก็บไฟตอนกลางวันไว้ใช้ตอนค่ำ แต่ต้องแลกมา บริษัทยอมรับเองใน 10-K ว่าเทียบกับแบตลิเทียมแล้ว ปล่อยไฟแรงในเวลาสั้น ๆ (power density) ได้น้อยกว่า

ภาพจำลองเพื่ออธิบาย ไม่ใช่ขนาด รูปทรง หรือจำนวนเซลล์จริง · ที่มา: Eos 10-K ปี 2025 (Item 1 และ Item 1A)

เงินเข้ามาจากทางไหน

รายได้เกือบทั้งหมดมาจากการ ขายตัวระบบ รายได้จากบริการในไตรมาส 2/2026 มีแค่ราว 1.0 ล้านดอลลาร์ ลูกค้าหลักคือบริษัทไฟฟ้า ผู้พัฒนาโครงการพลังงาน ผู้ผลิตไฟฟ้าอิสระ และโรงงานอุตสาหกรรม เกือบทั้งหมดอยู่ในสหรัฐ

1.0 ล้านดอลลาร์
รายได้จากบริการ ไตรมาส 2/2026 (ส่วนที่เหลือเกือบทั้งหมดมาจากการขายระบบ)ไตรมาส 2/2026 · 10-Q Note 3
เงินไหลเข้า Eos Energy (EOSE) ยังไง Eos ซื้อสังกะสีและชิ้นส่วน ผลิตเป็นระบบแบตเตอรี่ Eos Z3 พร้อมซอฟต์แวร์ DawnOS ที่โรงงาน Turtle Creek และ Thorn Hill รัฐเพนซิลเวเนีย แล้วขายให้ utility ผู้ผลิตไฟอิสระ (IPP) โรงงาน-ธุรกิจ (C&I) และ data center รายได้แทบทั้งหมดมาจากการขายระบบครั้งเดียว บริการมีเพียง $1.0 ล้าน จากรายได้ไตรมาส 2/2026 $68.8 ล้าน ซึ่งยังขายขาดทุนขั้นต้น (-71%) รายได้ไตรมาสนี้ราว 80% มาจากโครงการในเครือ Cerberus (ผู้ถือหุ้นใหญ่) และลูกค้า 2 รายรวมกัน 97.7% ส่วนงานในมือ (backlog) $807 ล้าน หรือ 3.4 GWh ใหญ่กว่ารายได้ 12 เดือนล่าสุด $214 ล้าน หลายเท่า และมี pipeline ที่ยังไม่ผูกพันอีก $24.6 พันล้าน เงินเดินทางยังไง วัตถุดิบ สังกะสี + ชิ้นส่วน ไม่ใช้ลิเทียม ผลิตในสหรัฐ 2 โรงงาน Turtle Creek Thorn Hill (PA) สิ่งที่ขาย แบต Eos Z3 + ซอฟต์แวร์ DawnOS เก็บไฟได้นานหลายชม. ผู้ซื้อ utility · IPP โรงงาน-ธุรกิจ data center รายได้ Q2/2026 $68.8 ล้าน ได้เงินครั้งเดียว บริการแค่ $1.0 ล้าน ขายยังขาดทุนขั้นต้น-71% ใครจ่ายเงินไตรมาสนี้ โครงการในเครือ Cerberus (ผู้ถือหุ้นใหญ่) 80% รายอื่น ลูกค้า 2 รายรวมกัน 97.7% · โครงการ Cerberus ย้ายเข้า JV Frontier Power USA (Eos ถือส่วนน้อย) งานในมือ → จะกลายเป็นรายได้ ถ้าผลิตทัน รายได้ 12 เดือนล่าสุด $214 ล้าน งานในมือ (backlog) $807 ล้าน 3.4 GWh pipeline (ยังไม่ผูกพัน) $24.6 พันล้าน
เงินไหลเข้า Eos Energy (EOSE) ยังไง (จอแคบ) Eos ซื้อสังกะสีและชิ้นส่วน ผลิตเป็นระบบแบตเตอรี่ Eos Z3 พร้อมซอฟต์แวร์ DawnOS ที่โรงงาน Turtle Creek และ Thorn Hill รัฐเพนซิลเวเนีย แล้วขายให้ utility ผู้ผลิตไฟอิสระ (IPP) โรงงาน-ธุรกิจ (C&I) และ data center รายได้แทบทั้งหมดมาจากการขายระบบครั้งเดียว บริการมีเพียง $1.0 ล้าน จากรายได้ไตรมาส 2/2026 $68.8 ล้าน ซึ่งยังขายขาดทุนขั้นต้น (-71%) รายได้ไตรมาสนี้ราว 80% มาจากโครงการในเครือ Cerberus (ผู้ถือหุ้นใหญ่) และลูกค้า 2 รายรวมกัน 97.7% ส่วนงานในมือ (backlog) $807 ล้าน หรือ 3.4 GWh ใหญ่กว่ารายได้ 12 เดือนล่าสุด $214 ล้าน หลายเท่า และมี pipeline ที่ยังไม่ผูกพันอีก $24.6 พันล้าน วัตถุดิบ สังกะสี + ชิ้นส่วน ไม่ใช้ลิเทียม ผลิตในสหรัฐ 2 โรงงาน Turtle Creek Thorn Hill (PA) สิ่งที่ขาย แบต Eos Z3 + ซอฟต์แวร์ DawnOS เก็บไฟได้นานหลายชม. ผู้ซื้อ utility · IPP โรงงาน-ธุรกิจ data center รายได้ Q2/2026 $68.8 ล้าน ได้เงินครั้งเดียว บริการแค่ $1.0 ล้าน ขายยังขาดทุนขั้นต้น-71% ใครจ่ายเงินไตรมาสนี้ เครือ Cerberus 80% อื่น ลูกค้า 2 รายรวมกัน 97.7% Cerberus = ผู้ถือหุ้นใหญ่ของ Eos งานในมือ → รายได้ ถ้าผลิตทัน รายได้ 12 เดือนล่าสุด $214 ล้าน งานในมือ (backlog) $807 ล้าน 3.4 GWh pipeline (ยังไม่ผูกพัน) $24.6 พันล้าน

ทำไมช่วงนี้ถึงมีคนพูดถึงเยอะ

มีอยู่ 3 เรื่อง

  • ดาต้าเซ็นเตอร์และ AI ต้องใช้ไฟมาก บริษัทอ้างว่างานแบบนี้ต้องเก็บไฟได้นานหลายชั่วโมง ซึ่งตรงกับจุดที่แบตสังกะสีถนัด
  • ผลิตในสหรัฐ Eos มีโรงงานในรัฐเพนซิลเวเนีย สายผลิตที่ 2 เริ่มผลิตขายจริงเมื่อ 16 มิ.ย. 2026 และบริษัทได้เครดิตภาษีการผลิตจากรัฐบาลกลางมาช่วยลดต้นทุน
  • ยอดสั่งซื้อในมือดูใหญ่ บริษัทรายงาน backlog 807 ล้านดอลลาร์ (เรื่องนิยามของตัวเลขนี้ อธิบายไว้ในส่วน F)
Rocket Toolดูตรงนี้ · บริษัททำธุรกิจอะไร
ภาพนี้ช่วยตอบว่าบริษัทขายอะไรให้ใคร: แท็บรู้จักธุรกิจสรุปไว้ในย่อหน้าเดียวว่า Eos ขายระบบกักเก็บพลังงาน ลูกค้าหลักคือผู้ให้บริการไฟฟ้าและผู้ใช้ไฟรายใหญ่อย่างดาต้าเซ็นเตอร์

ลูกค้ารายใหญ่ไม่กี่รายมีน้ำหนักแค่ไหน

เรื่องนี้ต้องรู้ก่อนอ่านตัวเลขการเงินทุกตัว

80%
สัดส่วนรายได้ไตรมาส 2/2026 ที่มาจากโครงการบุคคลเกี่ยวข้อง (ได้ทุนจากบริษัทในเครือ Cerberus)ไตรมาส 2/2026 · คำนวณจาก 10-Q
97.7%
สัดส่วนรายได้ไตรมาส 2/2026 จากลูกค้าเพียง 2 รายไตรมาส 2/2026 · 10-Q

ไตรมาส 2/2026 บริษัทมีรายได้ 68.8 ล้านดอลลาร์ ในจำนวนนี้ราว 55.0 ล้านดอลลาร์มาจาก โครงการที่บริษัทในเครือ Cerberus ให้เงินทุน ส่วน Cerberus เองเป็นทั้งผู้ถือหุ้นบุริมสิทธิรายใหญ่และเจ้าหนี้ของ Eos

ในงบการเงินเรียกรายการแบบนี้ว่า "related party" หรือ บุคคลเกี่ยวข้อง คือคู่ค้าที่มีความสัมพันธ์ทางผลประโยชน์กับบริษัท ไม่ใช่ลูกค้าภายนอกทั่วไป

หลังปิดงบ Eos ร่วมทุนตั้ง Frontier Power USA (FPUSA) กับ Cerberus และกองทุน Hudson Bay บริษัทนี้จะสร้างและเป็นเจ้าของโครงการเก็บไฟฟ้า แล้วเป็นลูกค้าซื้อแบตจาก Eos อีกทอดหนึ่ง โครงการของ Cerberus ข้างต้นก็ถูกโอนเข้า FPUSA ด้วย ทั้งนี้ Eos ถือหุ้นส่วนน้อยใน FPUSA และฝั่ง Cerberus เป็นผู้บริหาร

Mความได้เปรียบ: มีอะไรที่คู่แข่งลอกยาก

บริษัทบอกว่าตัวเองเก่งเรื่องอะไร

สิ่งที่บริษัทเขียนไว้ในรายงานประจำปีเป็น คำกล่าวอ้างของบริษัท ยังไม่ใช่ตัวเลขที่ตรวจสอบได้

  • ไม่ติดไฟ และไม่เกิดความร้อนสะสมจนลุกไหม้แบบที่แบตลิเธียมเกิดได้
  • ทำงานได้ในช่วงอุณหภูมิกว้าง จึงลดค่าระบบปรับอากาศและระบบดับเพลิง
  • ไม่มีปั๊มหรือชิ้นส่วนเคลื่อนไหว บำรุงรักษาน้อย
  • วัตถุดิบหลักหาง่าย ไม่ต้องแย่งกับอุตสาหกรรมรถไฟฟ้า และผลิตในสหรัฐ บริษัทเชื่อว่าลูกค้าอาจได้โบนัสเครดิตภาษีจากการใช้ของที่ผลิตในประเทศ
  • ถือสิทธิบัตรหลายร้อยฉบับในหลายประเทศ

ตัวเลขยืนยันสิ่งที่บริษัทพูดหรือยัง

วิธีพิสูจน์ความได้เปรียบที่ตรงไปตรงมาที่สุดคือดู gross margin (อัตรากำไรขั้นต้น) หมายถึงขายของได้ 100 ดอลลาร์ หักต้นทุนผลิตแล้วเหลือกี่ดอลลาร์ ถ้าบริษัทมีของดีที่คนอื่นทำตามยาก ตัวเลขนี้มักเป็นบวกและสูงกว่าคู่แข่ง

ของ Eos ยังติดลบทุกไตรมาส

-71.0%
อัตรากำไรขั้นต้น ไตรมาส 2/2026 (GAAP): ขาย 100 ดอลลาร์ ขาดทุนขั้นต้นราว 71 ดอลลาร์ไตรมาส 2/2026 · คำนวณจาก SEC

แต่ถ้าดูย้อนหลัง ตัวเลขนี้ดีขึ้นต่อเนื่องจริง

ไตรมาสอัตรากำไรขั้นต้น (GAAP)
4/2024−324%
1/2025−235%
2/2025−203%
3/2025−111%
4/2025−94%
1/2026−78%
2/2026−71%

อ่านแบบเป็นกลาง: ยิ่งผลิตมาก ต้นทุนต่อหน่วยยิ่งลด ซึ่งเป็นสัญญาณดีของการขยายการผลิต แต่ถึงวันนี้ข้อได้เปรียบด้านต้นทุนที่บริษัทพูดถึงก็ ยังไม่ปรากฏในงบ เพราะยังขาดทุนตั้งแต่ขั้นแรก

บริษัทเองก็ยอมรับในรายงานความเสี่ยงว่า เมื่อเทียบกับแบตลิเธียม แบตของ Eos มี power density (กำลังไฟต่อขนาด) ต่ำกว่า และ "อาจถูกมองว่าด้อยกว่า" ส่วนคู่แข่งที่บริษัทระบุเองมีทั้งรายใหญ่ฝั่งลิเธียมอย่าง Tesla, CATL, BYD, Fluence และรายเล็กสายเก็บไฟระยะยาวอย่าง Form Energy และ ESS Inc.

Fการเงิน: โตไหม กำไรไหม เงินพอไหม

รายได้โตเร็วแค่ไหน

351%
รายได้ไตรมาส 2/2026 โตจากไตรมาสเดียวกันปีก่อนไตรมาส 2/2026 · คำนวณจาก SEC
0.9Q3'247.3Q4'2410Q1'2515Q2'2531Q3'2558Q4'2557Q1'2669Q2'26
รายได้รายไตรมาส ไตรมาส 3/2024 ถึง 2/2026 (ล้านดอลลาร์, GAAP)ที่มา: SEC 10-Q/10-K

ไตรมาส 3/2024 รายได้ยังไม่ถึง 1 ล้านดอลลาร์ (0.9 ล้าน) พอถึงไตรมาส 2/2026 รายได้ขึ้นมาเป็น 68.8 ล้านดอลลาร์ รายได้รวม 12 เดือนล่าสุดอยู่ที่ 214.2 ล้านดอลลาร์ ส่วนทั้งปี 2025 อยู่ที่ 114.2 ล้านดอลลาร์

บริษัทตั้งเป้ารายได้ทั้งปี 2026 ไว้ที่ 300–350 ล้านดอลลาร์ ซึ่งแคบลงกว่าเดิม ช่วงบนถูกปรับลง เพราะบริษัทกำลังประเมินจังหวะการย้ายสายผลิตไปรวมที่โรงงานเดียว แปลว่าครึ่งปีหลังต้องทำรายได้มากกว่าครึ่งปีแรกพอสมควร

Rocket Toolดูตรงนี้ · กราฟแท่งรายได้รายไตรมาส
ภาพนี้ช่วยตอบว่ารายได้โตจริงไหม: กราฟแท่งในแท็บงบการเงินแสดงรายได้แต่ละไตรมาส เห็นชัดว่าจากเกือบศูนย์ขึ้นมาเป็นหลายสิบล้านดอลลาร์ภายในไม่ถึง 2 ปี

ขายมากขึ้นแล้วทำไมยังขาดทุน

ถ้าดูเป็นจำนวนเงิน ขาดทุนขั้นต้นไม่ได้ลดลงเลย มีแต่ขยายตัว ไตรมาส 1/2025 ขาดทุนขั้นต้น 24.5 ล้านดอลลาร์ ไตรมาส 2/2026 ขาดทุน 48.8 ล้านดอลลาร์ เปอร์เซ็นต์ดีขึ้นก็จริง แต่ขายมากขึ้นหลายเท่า ยอดขาดทุนเป็นเงินจึงยังโตอยู่

−25Q3'24−24Q4'24−25Q1'25−31Q2'25−34Q3'25−54Q4'25−44Q1'26−49Q2'26
กำไร (ขาดทุน) ขั้นต้นรายไตรมาส (ล้านดอลลาร์, GAAP): ติดลบทุกไตรมาสที่มา: SEC 10-Q/10-K
Rocket Toolดูตรงนี้ · แถว Gross margin ในตาราง
ภาพนี้ช่วยตอบว่ายังขาดทุนตั้งแต่ขั้นแรกหรือเปล่า: แถว Gross margin ในตารางงบแสดงว่าตัวเลขดีขึ้นเรื่อย ๆ แต่ยังติดลบทุกไตรมาส

คำถามหลักของหุ้นตัวนี้จึงเป็น "เส้นนี้จะข้ามศูนย์เมื่อไหร่" ปัจจัยที่บริษัทหวังไว้มี 3 ข้อ คือ สายผลิตที่ 2 ที่เร็วกว่าสายแรก การผลิตเต็มกำลังจนต้นทุนคงที่ต่อหน่วยลดลง และเครดิตภาษีการผลิตที่ช่วยลดต้นทุน ทั้งสามข้อยังต้องรอพิสูจน์ในงบไตรมาสต่อ ๆ ไป

กำไรสุทธิเหวี่ยงขนาดนี้ ควรดูตัวไหน

ถ้าดูแค่กำไรสุทธิอาจเข้าใจผิดได้ง่าย

508.9 ล้านดอลลาร์
กำไรสุทธิ ไตรมาส 1/2026 (GAAP)ไตรมาส 1/2026 · SEC 10-Q ยื่น 2026-05-13
-275.7 ล้านดอลลาร์
ขาดทุนสุทธิ ไตรมาส 2/2026 (GAAP)ไตรมาส 2/2026 · SEC 10-Q ยื่น 2026-08-05

ไตรมาส 1 กำไรหลายร้อยล้าน แล้วไตรมาส 2 กลับขาดทุนหลายร้อยล้าน สาเหตุไม่ได้อยู่ที่ธุรกิจ แต่อยู่ที่ กติกาบัญชี Eos มีใบสำคัญแสดงสิทธิ (warrant) และตราสารอนุพันธ์ที่ผูกกับราคาหุ้นอยู่หลายรายการ ทุกสิ้นไตรมาสบริษัทต้องตีมูลค่ารายการเหล่านี้ใหม่ตามราคาหุ้น

  • ราคาหุ้นลง มูลค่าภาระพวกนี้ลดลง งบจึงบันทึกเป็น "กำไร"
  • ราคาหุ้นขึ้น มูลค่าภาระเพิ่มขึ้น งบจึงบันทึกเป็น "ขาดทุน"

รายการเหล่านี้เป็นตัวเลขทางบัญชีที่ไม่มีเงินสดเข้าออกจริง ตัวที่สะท้อนธุรกิจได้ตรงกว่าคือ ขาดทุนจากการดำเนินงาน คือรายได้หักต้นทุนผลิตและค่าใช้จ่ายดำเนินงานทั้งหมด ก่อนรวมรายการปรับมูลค่าและดอกเบี้ย

−53Q3'24−52Q4'24−53Q1'25−64Q2'25−61Q3'25−81Q4'25−79Q1'26−84Q2'26
ขาดทุนจากการดำเนินงานรายไตรมาส (ล้านดอลลาร์, GAAP): ขาดทุนต่อเนื่องและยังไม่หดลงที่มา: SEC 10-Q/10-K

ไตรมาส 2/2026 ขาดทุนจากการดำเนินงาน 83.8 ล้านดอลลาร์ รวม 12 เดือนล่าสุด 305.6 ล้านดอลลาร์

บริษัทรายงานตัวเลขที่ปรับเองด้วย คือ Adjusted EBITDA ซึ่งเป็นตัวเลขแบบ non-GAAP ไตรมาส 2/2026 อยู่ที่ −71.4 ล้านดอลลาร์ ต่อให้ตัดรายการที่บริษัทมองว่าไม่เกี่ยวกับธุรกิจออกแล้วก็ยังขาดทุนชัดเจน

เงินสดในมือพอใช้อีกนานแค่ไหน

ข้อนี้สำคัญที่สุดของหุ้นตัวนี้

305.5 ล้านดอลลาร์
เงินสดและรายการเทียบเท่า ณ 30 มิ.ย. 2026 (ไม่รวมเงินที่ถูกกันไว้)ณ 2026-06-30 · SEC 10-Q ยื่น 2026-08-05
-420.2 ล้านดอลลาร์
กระแสเงินสดอิสระ 12 เดือนล่าสุด (ไตรมาส 3/2025 ถึง 2/2026)12 เดือนล่าสุด ไตรมาส 3/2025–ไตรมาส 2/2026 · คำนวณจาก SEC
2.9 ไตรมาส
เงินสดพอใช้กี่ไตรมาส ถ้าเผาเงินเท่าค่าเฉลี่ย 12 เดือนล่าสุด (นับก่อนเงินที่ได้หลังปิดงบ)เงินสด 30 มิ.ย. 2026 ÷ เผาเงินเฉลี่ย 12 เดือนล่าสุด · คำนวณจาก SEC

กระแสเงินสดอิสระ (FCF) คือเงินสดที่ได้จากการทำธุรกิจ หักเงินลงทุนในโรงงานและเครื่องจักร (capex) ของ Eos ติดลบ 420.2 ล้านดอลลาร์ใน 12 เดือนล่าสุด แบ่งเป็นเงินที่ธุรกิจใช้ไป 307.9 ล้าน และเงินลงทุนขยายโรงงานอีก 112.3 ล้าน

ตัวเลขเงินสดต้องดูนิยามให้ดี ถ้ารวมเงินที่ถูกกันไว้ (restricted cash) ด้วยจะได้ 364.1 ล้านดอลลาร์ แต่เงินก้อนที่ถูกกันไว้เป็นเงินสำรองตามเงื่อนไขเงินกู้ บริษัทหยิบมาใช้เองไม่ได้ ตัวเลขที่ใช้ได้จริงคือ 305.5 ล้าน

Rocket Toolดูตรงนี้ · การ์ด เงินสดในมือ + FCF TTM
ภาพนี้ช่วยตอบว่าบริษัทเผาเงินเร็วแค่ไหน: การ์ดเงินสดในมือ 305 ล้านกับ FCF 12 เดือน −421 ล้านวางคู่กันในแท็บผลประกอบการ เทียบได้ในจอเดียวว่าเงินที่มีกับเงินที่ใช้ไปห่างกันแค่ไหน

หลังปิดงบได้เงินเพิ่มมาจากไหน

ระหว่าง ก.ค.–ก.ย. 2026 มีเงินเข้ามา 3 ก้อน

  • เงินกู้ DOE (กระทรวงพลังงานสหรัฐ) ปล่อยเพิ่ม 87.0 ล้านดอลลาร์เมื่อ 10 ก.ย. 2026 เงินก้อนนี้ผูกกับการลงทุนสายผลิตที่ 2
  • เพิ่มทุนขายหุ้นตรงให้กองทุน Hudson Bay ได้สุทธิราว 74.9 ล้านดอลลาร์
  • เพิ่มทุนแบบ rights offering (ขายหุ้นใหม่ให้ผู้ถือหุ้นเดิมตามสัดส่วน) ได้ราว 37.7 ล้านดอลลาร์

หนี้กับการเพิ่มทุน: หุ้นถูกเพิ่มไปแล้วเท่าไร และอาจเพิ่มอีกเท่าไร

หนี้: มูลค่าหนี้ในงบดุล ณ 30 มิ.ย. 2026 อยู่ที่ 617.1 ล้านดอลลาร์ แต่ เงินต้นที่ต้องจ่ายคืนตามสัญญา สูงถึง 948.3 ล้านดอลลาร์ สองตัวเลขนี้ต่างกันเพราะวิธีบันทึกบัญชีของหุ้นกู้แปลงสภาพและเงินกู้บางก้อน ถ้าถามว่าบริษัทติดหนี้จริงเท่าไร ให้ดูตัวเลขเงินต้น

948.3 ล้านดอลลาร์
เงินต้นหนี้ตามสัญญา ณ 30 มิ.ย. 2026ณ 30 มิ.ย. 2026 · 10-Q Note 12

ส่วนของผู้ถือหุ้นติดลบ −1,030.8 ล้านดอลลาร์ แปลว่าหนี้สินรวมมากกว่าสินทรัพย์ อัตราส่วนอย่าง D/E หรือ P/B จึงใช้กับหุ้นตัวนี้ไม่ได้

หุ้นบุริมสิทธิ Series B ของ Cerberus มูลค่าตามบัญชี 713.2 ล้านดอลลาร์ ในงบไม่ได้จัดเป็นหนี้และไม่ได้จัดเป็นทุน แต่มีเงื่อนไขที่คนถือหุ้นสามัญต้องรู้ 2 ข้อ คือแปลงเป็นหุ้นสามัญได้ และในอนาคตขอไถ่ถอนเป็นเงินสดได้

จำนวนหุ้นเพิ่มเร็ว

339.5 ล้านหุ้น
หุ้นสามัญคงเหลือ ณ 11 พ.ค. 2026ณ 2026-05-11 · SEC 10-Q Q1/2026 หน้าปก
364.2 ล้านหุ้น
หุ้นสามัญคงเหลือ ณ 3 ส.ค. 2026ณ 2026-08-03 · SEC 10-Q Q2/2026 หน้าปก
131.4 ล้านหุ้น
จำนวนหุ้นสามัญที่ Series B แปลงได้ (หลังปรับสิทธิ์ ส.ค. 2026)ณ 30 มิ.ย. 2026 · 10-Q Note 19

ภายในไม่ถึง 3 เดือน จำนวนหุ้นขยับจาก 339.5 ล้านเป็น 364.2 ล้านหุ้น นอกจากนี้ Series B ยังแปลงเป็นหุ้นสามัญได้อีก 131.4 ล้านหุ้น ยังไม่นับ warrant และหุ้นกู้แปลงสภาพอีกหลายชุด

การถูก dilute (ลดสัดส่วน) หมายความว่าถ้าบริษัทออกหุ้นใหม่ ส่วนแบ่งกำไรในอนาคตต่อหุ้นของคนที่ถืออยู่จะเล็กลง ถึงบริษัทจะทำกำไรได้ในวันหนึ่ง กำไรต่อหุ้นก็อาจไม่โตเท่ากำไรรวม

backlog 807 ล้าน กับ RPO 34 ล้าน ทำไมห่างกันมาก

807 ล้านดอลลาร์
Backlog ณ 30 มิ.ย. 2026 (นิยามของบริษัท)ณ 30 มิ.ย. 2026 · ER Q2 (8-K 2026-08-05 Ex.99.1)
34.0 ล้านดอลลาร์
RPO ณ 30 มิ.ย. 2026 (นิยามบัญชี GAAP ไม่รวมสัญญาที่ส่งมอบภายใน 1 ปี)ณ 2026-06-30 · SEC 10-Q ยื่น 2026-08-05

สองตัวเลขนี้ห่างกันมาก แต่ไม่ได้แปลว่าตัวใดตัวหนึ่งผิด เพราะวัดคนละแบบ

  • Backlog คือสมุดจดคิวออร์เดอร์ของร้านเอง บริษัทเป็นคนตั้งนิยาม นับออร์เดอร์ที่มีใบสั่งซื้อหรือสัญญาแล้วหักส่วนที่ส่งของไปแล้ว ตัวเลขนี้ไม่มีมาตรฐานบัญชีกำกับ และบริษัทไม่ปรับตัวเลขย้อนหลัง ณ 30 มิ.ย. 2026 คิดเป็นพลังงาน 3.4 GWh
  • RPO (Remaining Performance Obligations) คือภาระส่งมอบที่เหลือตามสัญญา นับตามกติกาบัญชีที่เข้มกว่า และงบไตรมาสนี้ ไม่นับสัญญาที่จะส่งมอบเสร็จภายใน 1 ปี ออร์เดอร์ที่ส่งของเร็วจึงไม่อยู่ในตัวเลขนี้เลย

แปลว่าห้ามเอาสองตัวมาเทียบกันตรง ๆ และไม่ควรอ่าน backlog ราวกับว่าเป็นรายได้ที่แน่นอนแล้ว ควรจำไว้ด้วยว่าออร์เดอร์ก้อนใหญ่ส่วนหนึ่งมาจาก FPUSA ซึ่งเป็นบริษัทในกลุ่ม Cerberus เช่นกัน

ส่วน pipeline หรือโอกาสขายที่บริษัทกำลังคุยอยู่ บริษัทรายงานไว้ 24.6 พันล้านดอลลาร์ ตัวเลขนี้เป็นนิยามของบริษัทเองและยังไม่ใช่ออร์เดอร์ จึงควรอ่านเป็นแค่ข้อมูลประกอบ

Vมูลค่า: ราคาหุ้นตอนนี้สะท้อนอะไร

ราคาตอนนี้ตลาดให้มูลค่าเท่าไร

2.52 ดอลลาร์
ราคาปิด 9 ต.ค. 2026 (ตลาดสหรัฐ)ปิด 2026-10-09 (US) · FMP quote (ราคาตลาด — ไม่ใช่ข้อมูลงบ)
918 ล้านดอลลาร์
มูลค่าตลาด (ราคาปิดล่าสุด × หุ้นสามัญ ณ 3 ส.ค. 2026)ราคาปิดล่าสุด × หุ้น ณ 3 ส.ค. 2026 · คำนวณ
4.3 เท่า
P/S จากรายได้ 12 เดือนล่าสุดราคาล่าสุด / รายได้ 12 เดือนล่าสุด · คำนวณ

ในแอป Rocket Tool จะเห็นมูลค่าตลาด 858 ล้านดอลลาร์ (P/S 4.0 เท่า) เพราะแอปคิดจากหุ้น ณ วันปิดงบ 30 มิ.ย. ราว 340.6 ล้านหุ้น ส่วนตัวเลขด้านบนใช้หุ้น ณ 3 ส.ค. ที่บริษัทแจ้งไว้หน้าแรกของงบ 364.2 ล้านหุ้น ซึ่งนับหุ้นที่ขายเพิ่มหลังปิดงบแล้ว ส่วนต่างนี้คือเรื่อง dilution ที่เล่าไว้ในส่วน F

ทำไมใช้ P/E หรือ DCF กับหุ้นตัวนี้ไม่ได้

  • P/E (ราคาต่อกำไร) ใช้ไม่ได้ เพราะกำไรสุทธิติดลบ และเหวี่ยงตามรายการปรับมูลค่าทางบัญชี บางไตรมาสบวกก้อนใหญ่ บางไตรมาสลบก้อนใหญ่
  • DCF (คิดมูลค่าจากเงินสดที่จะได้ในอนาคต) ทำได้ยากมาก เพราะกระแสเงินสดอิสระติดลบหนัก ผลลัพธ์จะขึ้นอยู่กับสมมติฐานว่าบริษัทจะเริ่มมีกำไรปีไหน เปลี่ยนสมมติฐานนิดเดียว มูลค่าก็เปลี่ยนไปคนละทิศ
  • P/B (ราคาต่อมูลค่าทางบัญชี) ใช้ไม่ได้ เพราะส่วนของผู้ถือหุ้นติดลบ

ถ้าใช้ยอดขายเป็นฐาน ต้องระวังอะไร

สำหรับบริษัทที่ยังไม่มีกำไร วิธีที่คนนิยมใช้คือ P/S (มูลค่าตลาดต่อยอดขาย) หรือ EV/Sales

  • EV (Enterprise Value) คือมูลค่าทั้งกิจการ คิดจากมูลค่าหุ้นบวกหนี้แล้วลบเงินสด ของ Eos หนี้มากกว่าเงินสด และยังมี Series B อยู่อีกก้อน EV จึงสูงกว่ามูลค่าตลาดชัดเจน ถ้าดูแค่ P/S อย่างเดียวอาจรู้สึกว่าหุ้นถูกกว่าความจริง
  • ตัวเลขนี้ต้องเอาไปเทียบกับ คู่แข่งในกลุ่มเดียวกัน ที่ขายระบบเก็บไฟฟ้าเหมือนกัน และควรเลือกคู่แข่งที่โตใกล้เคียงกัน

ข้อจำกัดของวิธีนี้ที่ต้องรู้มี 3 ข้อ

  1. P/S ไม่สนใจว่าขายแล้วได้กำไรไหม บริษัทที่ gross margin ติดลบกับบริษัทที่ margin บวก อาจมี P/S เท่ากันแต่คุณภาพต่างกันมาก
  2. รายได้ 12 เดือนล่าสุดมีโครงการบุคคลเกี่ยวข้องปนอยู่มาก ถ้าลูกค้าภายนอกไม่ตามมา ฐานยอดขายที่ใช้คำนวณอาจไม่ยั่งยืน
  3. จำนวนหุ้นยังเพิ่มได้อีก มูลค่าตลาดที่คำนวณจากหุ้นสามัญวันนี้ยังไม่รวมหุ้นที่อาจเกิดจาก Series B และ warrant

ราคาวันนี้จึงสะท้อน ความคาดหวัง ว่าบริษัทจะทำต้นทุนให้ต่ำกว่าราคาขายได้ และหาเงินทุนต่อได้จนถึงวันนั้น ยังไม่ได้สะท้อนกำไรที่เกิดขึ้นแล้ว ถ้าสองข้อนี้เป็นจริง ราคาปัจจุบันอาจดูไม่แพง ถ้าไม่เป็นจริง การเพิ่มทุนรอบใหม่ก็จะลดส่วนแบ่งของผู้ถือหุ้นเดิมลงอีก

สิ่งที่ต้องจับตา

  1. งบไตรมาส 3/2026 วันที่ 4 พ.ย. 2026 ดูว่าอัตรากำไรขั้นต้นยังดีขึ้นต่อไหม รายได้จากลูกค้าที่ไม่ใช่บุคคลเกี่ยวข้องโตขึ้นหรือเปล่า และบริษัทยังคงเป้ารายได้ทั้งปีไว้ที่ 300–350 ล้านดอลลาร์หรือไม่
  2. สายผลิตที่ 2 เดินเต็มกำลังตามเป้าไตรมาส 4/2026 ถ้าทำได้ ต้นทุนต่อหน่วยควรลดลงอีก ถ้าล่าช้า ข้อสงสัยเรื่องความสามารถในการผลิตจะกลับมา (ปัจจุบันมีคดีผู้ถือหุ้นฟ้องเรื่องนี้อยู่ด้วย)
  3. ผู้บริหารเปลี่ยน ผู้บริหารฝ่ายขาย ซึ่งเคยรักษาการ CFO มาก่อน จะออกจากบริษัทวันที่ 20 ต.ค. 2026
  4. ช่วงห้ามขายหุ้น (lock-up) ของ Cerberus หมด 21 ธ.ค. 2026 หลังวันนั้นผู้ถือรายใหญ่ขายหุ้นได้ ควรติดตามว่ามีการขายหรือแปลงสภาพหรือไม่
  5. เงื่อนไขเงินกู้ DOE เรื่องรายได้และ EBITDA ขั้นต่ำ เริ่มบังคับใช้ 31 มี.ค. 2027 ถ้าผลประกอบการไม่ถึงเกณฑ์อาจกระทบการเบิกเงินกู้งวดถัดไป

ทำการบ้านต่อเอง

บทนี้ใช้ข้อมูลชุดเดียวกับที่คุณเปิดดูเองได้ใน Rocket Tool ถ้าอยากเช็กตัวเลขหรือตามต่อหลังงบออกวันที่ 4 พ.ย. ลองเปิดแท็บเหล่านี้ดู

  • รู้จักธุรกิจ ดูว่าบริษัททำอะไร รายได้มาจากไหน และมีข้อสังเกตอะไรบ้าง
  • งบการเงิน ดูกราฟรายได้รายไตรมาสกับแถว gross margin ว่าเส้นขยับเข้าใกล้ศูนย์แล้วหรือยัง
  • ประเมินมูลค่า ดูว่าวิธีไหนใช้กับหุ้นตัวนี้ได้ วิธีไหนใช้ไม่ได้ และเพราะอะไร

เปิด EOSE ได้ที่ rockettool.co/chart/EOSE หรือจะลองพิมพ์หุ้นที่คุณกำลังสนใจ แล้วไล่ดูตามคำถาม B-M-F-V แบบในบทนี้ก็ได้

ข้อมูล ณ วันที่ และที่มา

  • ข้อมูล ณ 11 ต.ค. 2026 ราคาปิด 9 ต.ค. 2026 (ตลาดสหรัฐ)
  • งบล่าสุด 10-Q ไตรมาส 2/2026 (งวดสิ้น 30 มิ.ย. 2026) ยื่นต่อ SEC 5 ส.ค. 2026 · 10-K ปี 2025 ยื่น 26 ก.พ. 2026
  • ข่าวประกาศงบไตรมาส 2/2026 (8-K วันที่ 5 ส.ค. 2026) เป็นที่มาของ backlog, pipeline, เป้ารายได้ และ Adjusted EBITDA (ตัวเลขที่บริษัทปรับเอง non-GAAP)
  • เหตุการณ์หลังงบ 8-K วันที่ 6 ส.ค., 25 ส.ค., 14 ก.ย. และ 16 ก.ย. 2026
  • ตัวเลขการเงินเป็น GAAP ยกเว้นที่ระบุว่าเป็นตัวเลขที่บริษัทปรับเอง · ตัวเลขรายไตรมาสบางตัว (ไตรมาส 4 และกระแสเงินสดรายไตรมาส) คำนวณจากยอดสะสมในงบ
  • ราคาหุ้นจาก FMP · อัตราส่วน มูลค่าตลาด และจำนวนไตรมาสที่เงินสดพอใช้ คำนวณโดยทีมวิจัย Rocket Tool

บทความนี้ให้ข้อมูลเพื่อการศึกษา ไม่ใช่คำแนะนำการลงทุน